Kinh tế Bưu Chính Viễn Thông K48
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Kinh tế Bưu Chính Viễn Thông K48

Lớp chúng mình dzất dzất dzui ^^

Trang ChínhTrang Chính  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Chiến lược kinh doanh 28/4

Qui trình khai thác 4/5

Định mức lao động 7/5

Thanh toán quốc tế 12/5

Kinh tế bưu chính viễn thông 18/5

Tổ chức sản xuất kinh doanh 24/5

Marketing 29/5

Lịch thi HK 2

Chúc các bác thi tht tt nhé ^^!

Một thói quen xấu của người Việt trẻ_ Vũ Minh Đức

Go down 
Tác giảThông điệp
maikimoanh_89
Binh nhất
Binh nhất
maikimoanh_89

Điểm danh vọng : 140

Một thói quen xấu của người Việt trẻ_ Vũ Minh Đức Empty
Bài gửiTiêu đề: Một thói quen xấu của người Việt trẻ_ Vũ Minh Đức   Một thói quen xấu của người Việt trẻ_ Vũ Minh Đức EmptyFri Apr 30, 2010 11:08 pm

Thế hệ trẻ luôn luôn mang trong mình những ước mơ, hoài bão, dự định lớn. “Tôi sẽ trở thành một CEO tài năng”, “Tôi mong muốn là một bác sỹ giỏi trong tương lai không xa”… Chỉ có điều, nhiều người đang tự giết chết những ước mơ đẹp đẽ của mình vì những thói quen xấu.

Nhiều người Việt trẻ không biết quý trọng thời gian. Có lẽ đây không chỉ là thói quen của các bạn trẻ mà còn là thực trạng chung của toàn xã hội. “Cao su thời gian” là một cụm từ quen thuộc với nhiều bạn sinh viên. Sự chậm trễ thể hiện từ việc đi học, đi chơi đến gặp gỡ người khác...

Tôi vừa tham gia tổ chức một hội thảo cho sinh viên cách đây chưa lâu và rất ngạc nhiên khi trao đổi với bạn trưởng ban truyền thông. “Tại sao chương trình bắt đầu lúc 19h30 mà em lại ghi trong giấy mời là 19h00 thế này? Phải in lại tất cả giấy mời thôi”. Câu hỏi của tôi được trả lời một cách rất “logic” là “Mình ghi trong giấy mời 19h00 thì 19h30 họ đến là vừa, dự trù cao su nửa tiếng mà anh”. Và thực tế là một số khách mời đến đúng giờ đã phải chờ đợi. Thời gian là vàng là bạc mà lại xử tệ với nó như thế sao?

Tôi đã đọc được một mẩu phóng sự nhỏ của một bạn trẻ trên báo sinh viên Việt Nam cách đây gần 10 năm, từ hồi tôi còn là học sinh cấp 3. Tôi đã nhận ra giá trị quý báu của thời gian qua bài báo đó và hiếm khi phải để ai đó chờ đợi mình. Một ngày, bạn trẻ đó đi gặp đối tác là một doanh nhân nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam. Anh ta đến muộn 20 phút mà không thông báo trước cho đối tác của mình. Chắc hẳn bạn đang hình dung đến tình huống vị doanh nhân người nước ngoài tỏ ra rất bực tức phải không? Nhưng không, ông ta đã thể hiện thái độ của mình một cách rất lịch thiệp. Ông chỉ nói một câu nhỏ nhẹ mà anh bạn này nhớ mãi “Anh rất quý trọng thời gian của anh và tôi cũng rất quý trọng thời gian của tôi. Từ lần sau, tôi yêu cầu anh có mặt đúng giờ hoặc báo trước cho tôi nếu vì một lý do nào đó không thể đảm bảo đúng thời gian cuộc hẹn”. Không biết quý trọng thời gian ắt sẽ dẫn đến việc không biết quản lý thời gian hiệu quả. Nhiều bạn thức khuya đến 2h sáng để chat, viết blog, chơi điện tử và sau đó ngủ nướng đến 10h sáng. Tôi không phủ nhận mặt tích cực của chat, viết blog hay chơi điện tử, nhưng có nên dành quá nhiều thời gian cho chúng hay không? Cũng với quỹ thời gian đó, bạn có thể học được rất nhiều thứ bổ ích, những kỹ năng quan trọng cho cuộc sống sau này thông qua làm thêm, đọc sách, tự học tiếng Anh… Chắc chắn ai cũng hiểu, ai cũng biết như thế nhưng quá ít người thực hiện được. Kết quả là nhiều bạn vẫn không thoát ra được cái vòng luẩn quẩn do chính mình tạo ra.

Chắc chắn bài viết này không thể đến với tất cả các bạn trẻ nhằm thay đổi suy nghĩ cũng như thói quen của chính họ. Còn bạn, bạn đang đọc bài viết này thì hãy thay đổi mình, bắt đầu thay đổi từ chính thời điểm này nhé. Tôi chắc chắn BẠN SẼ THÀNH CÔNG!

(Bài viết củaVũ Minh Đức trên [You must be registered and logged in to see this link.]
https://facebook.com/maioanh1689

Một thói quen xấu của người Việt trẻ_ Vũ Minh Đức
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» đội bóng mạnh nhất mọi thời đại =))
» Ebook: Mọi điều ta chưa nói (Tiếng Việt)
» Những ca khúc kinh khủng nhất của làng nhạc Việt 2009 ^^!
» Hội trại lớp mình đã zuize!
» Mình có câu hỏi đố các bạn. Ai trả lời được có thưởng nhé!!